Create an Account
x

Log in

Username:

Password:

or Register

Quên mật khẩu?

Đăng trả lời 

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Góc chia sẻ
07-09-2018, 06:33 PM
Góc chia sẻ
Hai quả táo của người cha

Cuối tuần, người cha dẫn cô con gái nhỏ đi chơi như thường lệ. Cô bé nhìn thấy người bán táo và nói rằng mình muốn ăn. Người cha không mang theo nhiều tiền nên chỉ mua được hai quả.

Cô bé vui mừng cầm hai quả táo trên tay. Người cha vì muốn thử con gái nên đã hỏi: “Con có thể chia cho cha một quả không?”

Vừa nghe cha nói vậy, cô con gái liền cắn thật nhanh vào một quả táo và trước khi người cha chưa kịp phản ứng, cô bé cắn luôn một miếng vào quả còn lại.

Người cha vô cùng bất ngờ. Ông tự hỏi bản thân rằng mình đã sai ở đâu mà lại khiến cô con gái mình nuôi nấng đã trở thành một người tham lam như vậy? Nụ cười vụt tắt, ông thôi băn khoăn, có lẽ ông đã suy nghĩ quá nhiều, con gái còn quá nhỏ để có thể hiểu như thế nào là sẻ chia.

Bỗng dưng, cô con gái chìa một quả táo ra trước mặt cha mình và nói: “Bố ăn quả này đi, quả này ngọt hơn ngon hơn và không có sâu đâu!”. Người cha không nói nên lời, ông cảm thấy xấu hổ vì đã vội phán xét cô con gái nhỏ của mình. Nụ cười đã trở lại trên gương mặt ông, bởi giờ đây ông đã biết con gái mình làm như vậy không phải vì tham lam.

Bài học: Con người là một "cỗ máy" xúc cảm và không phải lúc nào cũng suy nghĩ đúng, đừng đưa ra kết luận quá nhanh, cũng đừng phán xét hay đánh giá thứ gì bạn chưa hiểu rõ. Vội vàng chỉ đem đến những sai lầm, cẩn trọng trong suy nghĩ và lời nói mới là công bằng cho bản thân và người khác.

Nguồn " cafebiz

Có thể liên quan đến chủ đề...
[4CHaUI] OFFLINE CHIA SẺ CÔNG VIỆC TẠI NHẬT BẢN
[4CHaUI] CHIA SẺ KIẾN THỨC KỸ NĂNG CUỘC SỐNG
CHIA SẺ CHO ANH EM VIDEO HAY

Nếu bạn muốn đi nhanh, hãy đi một mình
Nếu bạn muốn đi thật xa, hãy đi cùng đồng đội
Tìm tất cả các bài viết của thành viên này
Add Thank You Trích dẫn bài này trong bài trả lời
The following 1 user says Thank You to Lê Văn Hiếu CK1-K10 for this post:
TuânTrần (09-07-2018)
08-09-2018, 07:31 AM
RE: GÓC CHIA SẺ
18 điều cần đọc để khôn ngoan hơn

1. Dành thời gian cho những người và việc đáng tin cậy.

2. Hãy xem xét lại những mối quan hệ xung quanh bạn và chọn lấy những người bạn thực sự.

3. Khéo léo giao tiếp với mọi kiểu người trong xã hội, tiếp thu ý kiến một cách chọn lọc.

4. Quan tâm đến những người quan trọng trong cuộc sống, đừng hao tổn tâm trí vào những việc vô bổ.

5. Tránh xa những kẻ thọc gậy bánh xe, làm trò tiểu nhân, phá vỡ đoàn kết, luôn săm soi những điểm không tốt của người khác.

6. Cố gắng đến mức tối đa không tham gia các bữa rượu bia vô bổ chỉ dùng để bốc phét và nịnh hót.

7. Đối tốt và chân thành với mọi người, học cách chịu thiệt thòi. Tuy nhiên cũng đừng hứa giúp đỡ, cũng như đừng nhờ vả những kẻ ích kỉ, vô vị; nếu không sẽ phải chịu thiệt thòi.

8. Có những việc không cần gấp gáp quá thì cứ để từ từ, không cần phải vội vã, sự việc từ từ giải quyết ắt sẽ tốt đẹp.

9. Dù gặp phải việc gì cũng phải tự tìm cách giải quyết, biết cách lấy cái lớn bỏ cái nhỏ, việc có thể tự hoàn thành được thì quyết không cầu sự giúp đỡ.

10. Tránh bị người khác lợi dụng, đối với những kẻ đó nên “không mời cũng không tiễn”, học cách từ chối, giảm bớt phiền phức.

11. Đừng bao giờ nghĩ mình giỏi hơn người khác, cho dù bạn có rất xuất sắc cũng nên học tập và công nhận những điểm mạnh của người khác.

12. Giảm bớt thời gian ở nhà, ở phòng, đặt kế hoạch đi du lịch, tiếp xúc và hòa mình với tự nhiên.

13. Thường xuyên tự hỏi bản thân: “Ai có ơn với mình mà vẫn chưa báo đáp?”, người ta tốt với mình một, mình phải báo đáp họ gấp trăm lần.

14. Hạn chế đến mức tối đa tiếp xúc với những người có tính cách trái ngược với bản thân, những người nóng nảy hoặc buồn vui thất thường, suy nghĩ tiêu cực.

15. Luôn mỉm cười, xưng anh, chị với những người trẻ tuổi hơn mình để luôn cảm thấy được trẻ trung.

16. Luôn bảo vệ sức khỏe, một cơ thể khỏe mạnh mới có thể có một tâm trạng vui vẻ và suy nghĩ tích cực.

17. Suy nghĩ nghiêm túc về những thứ mà mình thật sự muốn, những người thật sự muốn gần gũi, nhất thời nghĩ không ra thì hãy tiếp tục suy nghĩ đến khi tìm ra đáp án.

18. Luôn duy trì một tâm trạng vui vẻ, cuộc sống nhiều màu sắc, tính cách lạc quan,cởi mở.

<Sưu tầm>

The following 2 users say Thank You to Lê Văn Hiếu CK1-K10 for this post:
Nguyễn Phú Định (09-15-2018), Tạ Đông_4CHaUI (09-08-2018)
08-09-2018, 09:10 PM
RE: Góc chia sẻ
Dạo này em(mình) cũng mới tiếp cận được với 1 thể loại dường như 1 dạng sách nói trên Youtube. Bản thân em(mình) thấy nó khá hay và dễ tiếp cận được những bài học hay trong cuộc sống hơn là việc đọc sách. Rất mong chia sẻ của em(mình) sẽ mang đến cho các bạn có thêm những góc nhìn, những suy nghĩ tích cực hơn trong cuộc sống của chính mình.
Và dưới đây là 1 video ví dụ:

The following 2 users say Thank You to Tạ Đông_4CHaUI for this post:
Lê Văn Hiếu CK1-K10 (09-10-2018), TuânTrần (09-08-2018)
08-09-2018, 09:20 PM
(08-09-2018 09:10 PM)Tạ Đông Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Dạo này em(mình) cũng mới tiếp cận được với 1 thể loại dường như 1 dạng sách nói trên Youtube. Bản thân em(mình) thấy nó khá hay và dễ tiếp cận được những bài học hay trong cuộc sống hơn là việc đọc sách. Rất mong chia sẻ của em(mình) sẽ mang đến cho các bạn có thêm những góc nhìn, những suy nghĩ tích cực hơn trong cuộc sống của chính mình.

Hay lắm bạn. Tiện đây cũng chia sẻ với anh em cách mình tiết kiệm đc chút ít thời gian mỗi khi xem video. Happy
[Image: wlhvEKW.png]

GIVE IT A TRY
The following 3 users say Thank You to TuânTrần for this post:
Lê Phát Viên (09-15-2018), Lê Văn Hiếu CK1-K10 (09-10-2018), Tạ Đông_4CHaUI (09-08-2018)
08-09-2018, 09:26 PM
(08-09-2018 09:20 PM)TuânTrần Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.
(08-09-2018 09:10 PM)Tạ Đông Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Dạo này em(mình) cũng mới tiếp cận được với 1 thể loại dường như 1 dạng sách nói trên Youtube. Bản thân em(mình) thấy nó khá hay và dễ tiếp cận được những bài học hay trong cuộc sống hơn là việc đọc sách. Rất mong chia sẻ của em(mình) sẽ mang đến cho các bạn có thêm những góc nhìn, những suy nghĩ tích cực hơn trong cuộc sống của chính mình.

Hay lắm bạn. Tiện đây cũng chia sẻ với anh em cách mình tiết kiệm đc chút ít thời gian mỗi khi xem video. Happy
[Image: wlhvEKW.png]

Bài học số 4: Muốn nhanh thì phải từ từ Pacman
The following 4 users say Thank You to Tạ Đông_4CHaUI for this post:
Hoàng Ngọc Khương (09-10-2018), Lê Văn Hiếu CK1-K10 (09-10-2018), Phạm Minh Tú (09-08-2018), TuânTrần (09-08-2018)
10-09-2018, 10:23 AM
Ai mới là kẻ ngu?

Một ông thầy giáo mới dạy nhận ra rằng trong lớp có một cậu bé luôn luôn bị chửi là ngu. Trong giờ ra chơi ông hỏi nhóm bạn lý do.

- Thì nó là thằng ngu thật mà thầy. Nếu mà đưa cho nó đồng xu to 5 rúp và đồng xu nhỏ 10 rúp, thì nó sẽ chọn đồng 5 rúp, vì nó nghĩ đồng 5 rúp có kích thước to hơn thì là tốt hơn.

6 câu truyện cuộc sống cực kỳ ý nghĩa mà bạn nên đọc

Đây, thầy nhìn nhé. Một bạn trong nhóm giơ 2 đồng xu và cho cậu kia chọn. Và cậu vẫn chọn đồng 5 rúp như trước.

Thầy giáo ngạc nhiên hỏi:

- Sao em lại chọn 5 rúp mà không chọn 10 rúp?

- Thầy nhìn này, đồng 5 rúp to hơn mà.

Tan trường, thầy đến chỗ cậu bé hỏi lại:

- Chẳng nhẽ em không thể hiểu được đồng 5 rúp chỉ to hơn về mặt kích thước, nhưng đồng 10 rúp thì em có thể mua được nhiều thứ hơn?

- Nếu em lấy 10 rúp thì lần sau bọn nó sẽ không cho em nữa... Cậu bé trả lời.

Bài học rút ra:

Chắc chắn khi đọc đến đây bạn sẽ thấy cậu bé kia tỏ ra ngờ nghệch mà không hẳn là vậy. Người ta thường nói: "Ngu mà tỏ ra nguy hiểm thì không có gì phải sợ, đáng sợ là người nguy hiểm mà tỏ ra ngu". Vì vậy, đừng xem thường người đối diện với bạn. Bởi người đối diện với bạn chưa chắc đã ngu như bạn nghĩ... Truyện cực ngắn về đồng xu khiến bạn xem xét lại cách nhìn đối với người đối diện...

The following 1 user says Thank You to Lê Văn Hiếu CK1-K10 for this post:
Tạ Đông_4CHaUI (09-15-2018)
15-09-2018, 12:40 AM
5 điều nên làm ngay để thay đổi cuộc sống

1.Tìm ý nghĩa cuộc sống
2.Chuẩn bị tầm nhìn, lực hấp dẫn
3.Hãy bỏ đi tiếc nuối
4.Làm điều mình sợ hãi
5.Chấp nhận điểm chưa hoàn thiện

[/size]

The following 3 users say Thank You to Lê Văn Hiếu CK1-K10 for this post:
Hồng Sơn (09-15-2018), Lê Phát Viên (09-15-2018), Nguyễn Phú Định (09-15-2018)
15-09-2018, 12:26 PM
Thấy chủ đề này anh em sôi nổi quá nên cũng muốn góp một chút!

5 NĂM LOẠI TÀI SẢN MỀM CỦA MỘT NGƯỜI.

1./ Thương hiệu cá nhân

Trong suốt cuộc đời, ta liên tục phải trả lời câu hỏi: "Tôi là ai?". Tôi là ai? Nghe thì đơn giản nhưng rất khó để tìm được câu trả lời chính xác. Nhiều khi mất cả đời mà tìm hỏng ra... Nhưng dù sao, cách mà bạn đối xử với xã hội, với thế giới lại giúp mọi người nhận ra bạn là ai, giá trị của bạn bao nhiêu trong 8 tỷ người. Đó chính là thương hiệu cá nhân.

Tại sao một bài hát do người này hát trị giá 50tr, còn người kia hát chỉ có 500.000đ, còn có người phải trả tiền ngược lại để được hát? Tại sao người ta đổ xô đi xin chữ ký người này mà không phải người kia? Tại sao tôi lại thần tượng Ngọc Chinh mà không phải ai khác...

Chính là do thương hiệu cá nhân. Bởi vậy, thương hiệu cá nhân là một loại tài sản và là một tài sản quan trọng. Nếu không muốn một cuộc sống mờ nhạt, nghèo nàn thì bạn phải liên tục tìm cách tăng giá trị loại tài sản này lên. Bằng cách nào thì tôi không biết.

2./ Kiến thức và tài năng

Có một thứ mà khi bạn có nó rồi thì bạn không bao giờ sợ mất đi và cũng không một ai có thể lấy được của bạn. Nó là kiến thức. Và nó là một loại tài sản.

Bạn càng có nhiều kiến thức, càng thấu hiểu cuộc sống thì bạn càng biết cách tăng giá trị của loại tài sản 1. Để có kiến thức rất đơn giản. Nghe nhiều hơn, đọc nhiều hơn, điềm tĩnh hơn... "Đi một ngày đàng, học một sàng khôn". Kiến thức là loại tài sản nhiều khi bạn không muốn nó cũng đến với bạn.

3./ Mối quan hệ xã hội

"Cho tôi biết 5 người bạn thân nhất của bạn, tôi sẽ biết bạn là ai". Câu này nghe quen, không hoàn toàn chính xác nhưng nó cho thấy tầm quan trọng của mối quan hệ trong xã hội.

Loại tài sản này có thể giúp bạn hạnh phúc, cũng có khi sẽ làm bạn phải đau đầu. Nhưng nếu nếu biết cách thì nó luôn phát huy tác dụng. "Một vài người đến để giúp đỡ bạn, vài người khác đến để trở thành bài học cho bạn". Và bạn cũng có thể trở thành bài học cho người khác.

4./ Lòng tin từ người khác

"Điều gì khó nhất trong cuộc sống? Đó là vay tiền..."

Để làm người khác tin mình là điều vô cùng khó. Nhưng để giữ được lòng tin ấy thì còn khó khăn hơn nhiều. Đưng làm mất lòng tin từ họ. Lòng tin là thứ tài sản khó giữ... nhưng giữ được càng nhiều càng tốt...

5./ Trách nhiệm với xã hội

Tôi tin rằng mỗi người khi sinh ra đều gánh trên vai một trách nhiệm gì đó với xã hội. Nhiệm vụ của ta là tìm ra và thực hiện nó. Việc này giống như bạn gửi tiền tiết kiệm vậy. Sẽ không thiệt đâu khi bạn làm "không công" một điều gì đó cho xã hội... Nó là tài sản của bạn đấy! ^_^

Nguồn: FB Phạm Gia Trang

"HÔM NAY, TÔI SẼ LÀM NHỮNG ĐIỀU MÀ KHÔNG AI CHỊU LÀM
ĐỂ NGÀY MAI, TÔI CÓ NHỮNG THỨ MÀ KHÔNG AI CÓ"
Truy cập trang web của người dùng này Tìm tất cả các bài viết của thành viên này
The following 3 users say Thank You to Lê Phát Viên for this post:
Lê Văn Hiếu CK1-K10 (09-15-2018), Nguyễn Phú Định (09-15-2018), Phạm Văn Viên (09-16-2018)
Đăng trả lời 

Chuyển đến:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách